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KATIKA KAMATI YA MAUDHUI YA MAMLAKA YA MAWASILIANO
TANZANIA, DAR ES SALAAM

SHAURI NA. 07 - 2020/2021

DHIDI YA

CG FM RADIO

UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA
UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

1.1 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kutoa huduma
ya utangazaji kwa CG FM Radio ili kutangaza habari mbali mbali kwa
njia ya redio.

1.2 Kituo cha utangazaji cha CG FM Radio cha Tabora kinatuhumiwa
kukiuka Agizo la Serikali lililotolewa tarehe 03 Mei, 2017 ambalo
linawataka watangazaji wa vituo vya Redio na Televisheni kutosoma
maudhui yaliyopo katika magazeti kwa undani na badala yake wasome
vichwa vya habari pekee.

1.3 Tarehe 15 Juni, 2017 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania iliviandikia

barua Vituo vyote vya Utangazaji na kuvitaka kutekeleza Agizo hilo. Lengo

" la Agizo la Serikali ni kulinda ushindani wa kibiashara katika tasnia ya
habari.

1.4 Kituo cha CG FM Radio kimekiuka Agizo la Serikali kupitia kipindi chake
cha Morning Power ambacho kilirushwa tarehe 01 Julai, 2020 kati ya
Saa 1.00 na Saa 3.30 Asubuhi. Katika kipindi hicho, mtangazaji alisikika
akisoma kwa undani na kujadili habari mbali mbali zilizoandikwa katika
magazeti, kinyume na Agizo lililotolewa na Serikali.
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Kituo cha CG FM Radio kimekiuka na kupuuza kwa makusudi Agizo la
Serikali pale mtangazaji wa Kkipindi cha Morning Power alipokuwa
akisoma kwa undani na kujadili habari mbali mbali zilizoandikwa katika
magazeti. Mtangazaji alisoma kwa undani habari za magazetini kama
ifuatavyo:

Nipashe:

Wagombea ruksa kujipitisha wanasema CCM, JPM aanika sababu za kuwania
tena akerwa wasaka urais Zanzibar kuchafuana habari ukurasa wake wa pili

lakini Zitto amkaribisha Membe upinzani habari ukurasa wake wa pili gazeti
Nipashe

Kwamba kiongozi wa chama cha ACT- Wazalendo, Zitto Kabwe amesema sasa
ni wakati muafaka kwa Bernard Membe kujiunga na vyama vya upinzani.

Akizungumza katika mkutano wa hadhara uliofanyika Kilwa mkoani Lindi
jana Zitto alisema mwanasiasa huyo aliyewahi kuwa Mbunge na Waziri wa
Wizara nyeti nchini ana fursa ya kuwaunganisha watanzania wenye kiu ya
mabadiliko kupitia vyama mbadala vya siasa.

Maoni ya wahariri gazeti la Mwananchi
Dharura inahitajika tatizo la usafiri wa wanafunzi

Shule za awali hadi kidato cha tano zimefunguliwa kuanzia juzi tangu
zilipofungwa Machi 17, 2020 baada ya mgonjwa wa Covid 19 aliporipotiwa
nchini Machi 16, 2020, tahadhari kadhaa zimechukuliwa kukabiliana na
maambulkizi ya Corona ikiwemo uvaaji barakoa, unawaji mikono kwa maji
tiririka na kupimwa joto la mwili.

Mamia kwa maelfu ya wanafunzi wamerejea shule huku kukiwa kuna
utekelezaji wa agizo la kuchukua abiria kulingana na idadi ya viti ndani ya
vyombo vya usafiri.

Agizo hilo lilitolewa na Mamlaka ya Udhibiti na Usafiri wa Ardhi (LATRA)
ambalo ni miongoni mwa jitthada za kudhibiti maambukizi ya ugonjwa wa
Couvid 19.

Licha ya kuwa muhimu kwa usafiri wa kistaarabu na kiafya limesababisha
changamoto ya usafiri kwa wanafunzi.

Uchunguzi wa gazeti hili katika miji mikuu na mikoa mbalimbali nchini juzi na
jana imeshuhudia adha ya usafiri kwa wanafunzi hasa wa shule za umma na
shule binafsi ambao wazazi wao hawamudu kuwalipia gharama za magari ya
shule ambao kutwa nzima walijazana vituoni bila matumaini ya kupata
usafiri.

Mfano katika vituo vya Mbande, Mbagala, Mtongani, Tandika, Buguruni na
Ilala Boma jijini Dar es Salaam. Vituo vya Nyegezi, Mkuyuni, na hata Posta
Igombe na Nyakato jijini Mwanza wanafunzi wengi walitumia hata zaidi ya
saa mbili kuhangaikia usafiri wa kwenda shule.

Mhariri ameongea mengi hapa lakini mwisho anasema katika hili sio serikali
pekee ina dhamana bali pia wazazi, walezi na uongozi wa shule kila mmoja
kwa uwezo nafasi na eneo lake atimize wajibu tuwawekee mazingira bora
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watoto wetu wanapotekeleza wajibu wao wa kwenda shule kusoma
anamaliza hivyo mhariri wa gazeti Mwananchi.

Lakini kwenye kibonzo hapa wanafunzi wakiwa wamevaa barakoa hii
barakoa ambayo wameivaa hapa inaonekana ameivaa mpaka usoni mpaka
macho hayaoonekani halafu wanaelekea kwenye kibao kimeandikwa shule.
Ni maoni gazeti Mwananchi na kibonzo chake.

Kwa upande wa gazeti Uhuru mhariri anasema kwamba upatikanaji umeme
vijijini uboreshe maisha ya wananchi.

Kwa upande wa gazeti Nipashe siku ya leo mhariri anasema umakini
unahitajika katika utekelezaji wa bajeti ya 2020/2021. Kwenye kibonzo hapa
kuna watu wamevaa suti amebeba furushi limeandikwa zawadi halafu
amevaa suruali imeandikwa mtia nia anaelekea kumpigia magoti mtu
ameandikwa sisi halafu huku kuna kwa nyuma ya huyu mtu aliyebeba
zawadi kuna lisamaki likubwa limeandikwa TAKUKURU. Ni maoni mhariri
gazeti la Nipashe na Kibonzo chake.

UKIUKWAJI WA AGIZO

Kitendo cha kusoma na kuchambua kwa undani habari zilizoandikwa
kwenye magazeti, Kituo cha CG FM Radio kinatuhumiwa kupuuza kwa
makusudi Agizo la Serikali la tarehe 03 Mei, 2017.

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI

Tarehe 27 Julai, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa CG FM
Radio, wito wa kuwasilisha utetezi wao wa maandishi pamoja na kufika

mbele ya Kamati ya Maudhui kujieleza kwa nini wasichukuliwe hatua kwa
kukiuka Agizo hilo.

Tarehe 06 Agosti, 2020, Uongozi wa CG FM Radio uliwasilisha utetezi wa
maandishi uliosainiwa na Charles George Tihailwa, Mkurugenzi wa

Kituo. Pia, tarehe hiyo hiyo Uongozi huo ukiwakilishwa na Charles
George ulifika mbele ya Kamati kutoa utetezi.

KUSOMEWA SHITAKA NA KUSIKILIZA MAUDHUI YA CG FM RADIO

Kamati ya Maudhui iliusomea Uongozi wa CG FM Radio shitaka lao. Pia,

- Kamati ya Maudhui na Uongozi wa CG FM Radio walisikiliza maudhui

yaliyotangazwa na kulalamikiwa. Baada ya hapo Uongozi wa CG FM
Radio ulipewa nafasi ya kujitetea.

UTETEZI WA CG FM RADIO

Katika maelezo yao utetezi kwa maandishi, CG FM RADIO walikiri kosa la
kukiuka Agizo la Serikali na waliomba radhi. Walisema kuwa kosa
halikutendeka kwa makusudi bali mtangazaji wao alipitiwa.
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Waliendelea kusema kuwa ni desturi yao kuwahimiza na kuwafuatilia
watangazaji ili wafuate maelekezo, Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi
na Utangazaji wa Habari.

Walieleza kuwa wamempa onyo mtangazaji aliyesababisha kosa hilo na
kusema kwamba ameahidi kutolirudia kosa.

Walihitimisha utetezi wao kwa ahadi ya kuendelea kusimamia na
kutekeleza Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa
Habari.

Pia, CG FM RADIO ilitoa utetezi wa mdomo kama ifuatavyo:

Bwana Charles George aliendelea kukiri kosa na akaomba radhi akisema
kuwa kosa lililotendeka ni la kibinadamu kwani mtangazaji alijisahau.

Aliendelea kusema kuwa kutokana na janga la Corona, vikao vya
wafanyakzi wote vya [jumaa havikuwa vikifanyika na hivyo kusababisha
mtangazaji wao kujisahau. Alisema kuwa mtangazaji aliyehusika ana
uzoefu, anajitambua na ni mtaalamu wa Utangazaji.

Alihitimisha utetezi wake kwa ahadi ya kusimamia maudhui ya kituo
chake vizuri zaidi.

TATHMINI YA KAMATI

Kamati ya Maudhui imebaini kuwa CG FM RADIO wametenda kwa
uzembe kosa la kusoma na kuchambua kwa undani habari zilizoandikwa
kwenye magazeti kinyume na Agizo la Serikali.

Kamati ya Maudhui pia imejiridhisha kuwa CG FM RADIO wana
usimamizi dhaifu wa vipindi vyao. Hili limedhihirika wakati wakiulizwa
maswali na Kamati ambapo wamethibitisha kuwa walikuwa hawakifuatilii
kwa karibu kipindi kilichohusika kwa kuamini kuwa mtangazaji mhusika
ni mzoefu na anazijua taratibu.

USHAURI WA KAMATI KWA CG FM RADIO

Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa CG

* FM RADIO kuimarisha usimamizi wa vipindi vyao ili kuepuka uvunjaji wa

Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa Habari;

CG FM RADIO wanashauriwa kuwapatia watangazaji wao na wasimamizi
wa vipindi, mafunzo ya mara kwa mara juu ya Sheria, Kanuni na Maadili
ya Utangazaji wa Habari kwa ujumla ili wapate matokeo chanya katika
kazi zao.
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Baada ya kuutafakari kwa kina utetezi uliotolewa na Uongozi wa CG FM
RADIO, Kamati ya Maudhui imeridhika pasi na shaka kuwa CG FM
RADIO wamekiuka kwa uzembe na kwa makusudi Agizo la Serikali,
linalozuia kusoma kwa undani habari za magazetini.

Hivyo basi, Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa CG FM
RADIO:

1. Wanapewa Onyo;
2. Wanawekwa chini ya uangalizi kwa muda wa miezi mitatu (3)
pamoja na kutahadharishwa kuwa hatua kali zaidi za kisheria

zitachukuliwa dhidi yao iwapo hawatajirekebisha ndani ya muda
tajwa.

Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam, leo tareche 14 Agosti, 2020.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani wa

Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya siku 21
(ishirini na moja) kuanzia siku ya kusomwa kwa uamuzi huu.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Joseph Method Mapunda
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Abdul Ramadhani Ngarawa

- Derek Kaitira Murusuri

Jacob Gregory Tesha



